இலங்கைக்கு மிக முக்கியமான இந்து பசுபிக் திட்டம்

74
  • ஏ.ஜி.நளீர் அஹமட்.

புதிய ஆட்சி மாற்றத்திற்கு பின் வெளிவிகார விடயங்களில் அணிசேராக் கொள்கையை கடைப்பிடிப்பதாக அரசாங்கம் தெரிவித்து ஜனாதிபதியின் பதவிப் பிரமாண உரையிலும் இதைக் குறிப்பிட்டார். மிக அண்மைக்காலமாக பல நாட்டு உயர் மட்ட இராஜதந்திரிகள் இலங்கைக்கு தொடராக விஜயங்களை மேற் கொண்டனர்.மைக் பொம்பியோவின் வருகையால் அவர் சீனாவிற்கு தெரிவித்த கருத்துக்கள் எல்லாம் நாம் அறிந்ததே. இலங்கையின் பக்கம் உலக நாடுகளின் குறிப்பாக அமெரிக்கா,சீனா மற்றும் இந்தியாவின் பார்வைகள் குவிந்துள்ளதன் பின்னணி என்னவாக இருக்கும் ?

ஜநா மனித உரிமை பேரவை பிரேரணையிலிருந்து விடுவித்துக் கொண்டுள்ளது.கொழும்புத் துறைமுகத்தின் கிழக்கு முனையம் இந்தியாவிற்கு விற்கப்படவுள்ளதாக தகவல்கள் வெளியாகின.மிக அண்மையில் இடம்பெற்று முடிந்த சமுத்திரப் பாதுகாப்பு மாநாடு,2015 ஆம் ஆண்டுக்கு முன் இந்தியாவைப் பகைத்துக் கொண்ட இன்றைய ஆட்சியாளர்கள் தற்போது மிக நெருக்கமாக செயற்படுகிறார்கள் என்று பல நிகழ்வுகள் இடம் பெற்றுக் கொண்டிருக்கும் பின்னணியில்,இந்து பசுபிக் திட்டம் அதில் இலங்கையின் வகிபாகம் குறித்து இந்த ஆக்கம் மிக சுருக்கமாக ஆராய முற்படுகிறது.

அறிமுகம்

இந்திய மற்றும் பசுபிக் பெருங்கடல் பிராந்தியங்களை உள்ளடக்கிய ஒரு முக்கியமான பிராந்திய மூலோபாயமாக இந்து-பசுபிக் இப்போது உலகளாவிய புவிசார் அரசியல் பேசு பொருளில் முன்னணியில் உள்ளது. இந்த கருத்து உலகளாவிய கவனத்தை ஈர்த்துள்ளது, ஒருவேளை அதன் குறிப்பிடத்தக்க புவிசார் அரசியல் மற்றும் புவிசார் மூலோபாய தாக்கங்கள் காரணமாகவும், ஒருவேளை, பரந்த இயற்கை வளங்கள் மற்றும் மூலோபாய முக்கிய தகவல் தொடர்பு,கடல் வழிப் பயணப் பாதைகள் காரணமாகவும் இருக்கலாம் .அவை இப்பிராந்தியத்திற்குள் காணப்படுகின்றன.  இந்து-பசுபிக் பிராந்தியத்திற்குள் முக்கிய உலகளாவிய சக்திகள் பெருகிய முறையில் ஈடுபடுவதால், உலகளாவிய பொருளாதார நடவடிக்கைகள், புவிசார் அரசியல் மற்றும் பாதுகாப்பு இயக்கவியல் ஆகியவற்றின் மையமாக இது திகழ்கிறது என்பதை நாம் உறுதியாக நம்பலாம்.  இந்த கடல்சார் பாதுகாப்புகளில் இந்து-பசுபிக் பரப்புக்கு  முன்னுரிமை உள்ளது.  பிராந்திய சமாதானத்தையும் ஸ்திரத்தன்மையையும் பேணுவதற்கு கடல் தொடர்பு போக்குவரத்து மற்றும் சொக்கப் புள்ளிகளின் பாதுகாப்பு ஒரு அவசியமான முன் நிபந்தனையாகும்.

இந்து-பசுபிக் பிராந்தியத்தின் அனைத்து முக்கிய சக்திகளுடனும் இலங்கை நெருங்கிய உறவைப் பேணுகிறது.  உட் கட்டமைப்பு மேம்பாடு, வர்த்தகம், பாதுகாப்பு மற்றும் பொது மக்கள் தொடர்பு ஆகியவற்றில் ஒத்துழைப்பு இதில் அடங்கும்.  இந்து-பசுபிக் மூலோபாயத்தில் இலங்கை ஒரு வரையறுக்கப்பட்ட பாத்திரத்தை வகிக்க முடியாது, ஒருவேளை அதன் சொந்த ஒரு மூலோபாயம் கூட இல்லாதிருந்தாலும், இலங்கை இந்த முக்கிய சக்திகளுடன் தொடர்ந்து ஒத்துழைப்பதன் மூலம் எதிர் காலங்களில் பயனடையக்கூடிய பகுதிகளில் தொடர்ந்து ஈடுபடுவதை அவர்களின் சிறந்த நலனில் பார்க்கிறது.  இலங்கை,இது இந்தியப் பெருங்கடல் பிராந்தியத்தில் இலங்கையின் மூலோபாய இருப்பிடம், பிஸியான கடல் தொடர்புகளைத் திசை திருப்பல் மற்றும் சர்வதேச நிதி மையம் மற்றும் பிராந்திய கடல் மையமாக மாறுவதற்கான அதன் பார்வை ஆகியவற்றுடன் கூடுதலாக தொடர்பு படும் நாடாக அமைவிட இயற்கை அமைப்பிலுள்ளது.

இந்து-பசுபிக் பிராந்தியத்தின் எதிர்காலம்

இந்திய மற்றும் பசுபிக் பெருங்கடல்களின் முக்கியத்துவத்தை முதன் முதலில் ஜப்பானின் பிரதமர் ஷின்சே அபே 2007 ஆம் ஆண்டு இந்திய நாடாளுமன்றத்தில் இரண்டு கடல்களின் சங்கமம் என்ற உரையில் முன்வைத்திருந்தார் .முகலாய இளவரசர் தாரா எழுதிய ஒரு புத்தகத்தின் தலைப்பைக் குறிப்பதன் மூலம்  1655 ஆம் ஆண்டில் ஷிகோ, இரண்டு கடல்களின் சங்கமத்தின் முக்கியத்துவத்தையும், இந்திய மற்றும் பசுபிக் பெருங்கடல்களின் எதிர் முனைகளில் அமைந்துள்ள ஜனநாயக நாடுகளின் ஆழ்ந்த நட்பையும் தனது உரையில் பிரதிபலித்தார்.அப்போதிருந்து இந்த கருத்தை இந்திய பிரதமர் உட்பட உலகத் தலைவர்கள் தீவிரமாக ஆதரித்தனர்.  நரேந்திர மோடி மற்றும் அமெரிக்க அதிபர் டொனால்ட் டிரம்ப்,இந்த மூலோபாயம் தொடர்பாக அதிகாரப்பூர்வமாக 2013 ஆஸ்திரேலிய பாதுகாப்பு வெள்ளை அறிக்கையில் வெளிப்படுத்தப்பட்டது மற்றும் அமெரிக்க பாதுகாப்புத் துறையின் சமீபத்தில் வெளியிடப்பட்ட இந்து-பசுபிக் வியூக அறிக்கையில் விரிவாக உரையாற்றப்பட்டது.அமெரிக்க புதிய ஜனாதிபதி பைடனும் இந்தக்  கொள்கைகளில் மாற்றத்தை ஏர்படுத்த விரும்பமாட்டார்.

இந்து-பசுபிக் நாடுகளின் முக்கிய நாடுகளான அமெரிக்கா, இந்தியா, அவுஸ்திரேலியா மற்றும் ஜப்பான் ஆகியவற்றின் உத்திகள் சில அடிப்படை வேறுபாடுகளைக் கொண்டுள்ளன.  இந்து-பசுபிக் பிராந்தியத்தில் பொருளாதார மற்றும் பாதுகாப்பை வலுப்படுத்தும் புவியியல் நிறுவனமாக அமெரிக்கா பார்க்கிறது.  இந்து-பசுபிக் பிராந்தியத்துடன் மேலும் ஒத்துழைக்க அமெரிக்க அரசாங்கம் முழு அரசாங்க அணுகுமுறையையும் பின்பற்றியுள்ளது.  செழிப்புக்கான கூட்டாண்மை, ஆற்றல், உட் கட்டமைப்பு மற்றும் டிஜிட்டல் பொருளாதாரத்தில் வேகத்தை உருவாக்குதல், APEC மூலம் பொருளாதார கூட்டாண்மைகளை வளர்ப்பது மற்றும் பொது மக்கள் தொடர்புகளை வலுப்படுத்துதல் ஆகிய கொள்கைகளை மையமாகக் கொண்டுள்ளது.

இந்து-பசுபிக், அமெரிக்காவின் கருத்தாக்கத்தில் இந்தியாவின் மேற்கு கடற்கரை முதல் அமெரிக்காவின் மேற்கு கடற்கரை வரை உள்ளதாக அடையாளப்படுத்துகிறது, ஆசியா மற்றும் ஆபிரிக்காவிற்கு வருகை தரும் இரு கண்டங்களின் சங்கமம் குறித்த ஜப்பானின் பார்வையில் இருந்து வேறுபடுகிறது.

பிரதமர் மோடியின் பார்வை,இந்து-பசுபிக் ஆபிரிக்காவிலிருந்து அமெரிக்கா வரை நீண்டுள்ளது எனக் கருதுகிறது. அவுஸ்திரேலியா வரையறையிலிருந்து வேறுபடுகிறது, அங்கு இந்து-பசுபிக் பிராந்தியத்தில் இந்தியப் பெருங்கடல் மற்றும் பசுபிக் வடகிழக்கு பகுதியை உள்ளடக்கியது என எண்ணுகிறது.

இந்து மற்றும் அவுஸ்திரேலியா, இந்தோ-பசிபிக் பகுதியை ஒரு புவியியல் எல்லைக்கு அப்பாற்பட்ட ஒரு புவிசார் மூலோபாய கட்டமைப்பாக பார்க்கின்றன என்ற தெளிவான கருத்தை இந்த கருத்துருவாக்கம் அளிக்கிறது.மறுபுறம், இந்து-பசுபிக் பிராந்தியத்தில் பொருளாதார மற்றும் பாதுகாப்பை வலுப்படுத்தும் புவியியல் நிறுவனமாக அமெரிக்கா பார்க்கிறது.  இது இந்தியப் பெருங்கடல் முழுவதும் ஒரு முக்கிய மூலோபாய பாத்திரத்தை வகிப்பதற்கும் பசுபிக் பிராந்தியத்தில் அதன் மூலோபாய வரம்பை விரிவுபடுத்துவதற்குமான இந்தியாவின் அபிலாஷைகளை வெளிப்படுத்தி பிரதிபலிக்கிறது.

ஒரு நீண்டகால மூலோபாயத்தின் பற்றாக்குறையால், வளர்ந்து வரும் சக்திகள், இந்து-பசுபிக் பார்வையை அல்லது இந்த எண்ணக்கருவை முன்னேற்றுவதற்கு தங்கள் சொந்த அணுகுமுறையை ஏற்றுக்கொண்டன.  எடுத்துக்காட்டாக, இந்தோனேசியா தனது கடல்சார் கொள்கையை ஆசியான் சார்ந்த பிராந்தியவாத மையத்திலிருந்து ஒரு தேசியவாத பார்வைக்கு மாற்றியது, இதில் இந்தோனேசியாவின் எதிர்காலம் உலகளாவிய கடல்சார் அச்சாக இருக்க வேண்டும் என்ற எண்ணப்பாட்டில், இந்தோனேசியா ஒரு பிராந்திய மற்றும் உலகளாவிய இந்த பார்வைக்கு ஆதரவளிக்க தொடர்ச்சியான நடவடிக்கைகளை மேற்கொண்டுள்ளது.  அடிப்படையில், ஐக்கிய நாடுகளின் பாதுகாப்பு கவுன்சிலின் உறுப்பினர்கள் மூலம் வாய்ப்புகளை ஸ்திரப்படுத்த முயன்றது.எவ்வாறாயினும், இந்த பிராந்திய பரப்புகள் அனைத்தும் ஒரு இலவச மற்றும் திறந்த இந்து-பசுபிக் மூலம் ஸ்திரத்தன்மையையும் செழிப்பையும் அடைவதற்கான தேவையை ஊக்குவிக்கும் அதே வேளையில், அவை வெவ்வேறு கருத்தியல் மற்றும் மூலோபாய அணுகுமுறைகளைக் கொண்டுள்ளன.வேறுபட்ட பல் வகை கருத்துக்களை நாடுகள் தன்னகத்தே கொண்டுள்ளன.

தவிர்க்க முடியாமல், இந்து-பசுபிக் பற்றிய மாறுபட்ட கருத்துக்கள், அதிகரித்துவரும் புவிசார் அரசியல் மற்றும் ஆதிக்கச் சக்திகளுக்கு இடையிலான புவிசார் மூலோபாய போட்டிக்கான பின்னணியை வழங்கியுள்ளன.  ஒரு முனையில், நாடுகள் முதன்மையாக தற்போதைய உலகளாவிய நிர்வாக நிலையை ஆதரிக்கின்றன, மறுபுறத்தில், சில நாடுகள் அமெரிக்கா தலைமையிலான உலகளாவிய நிர்வாக கட்டமைப்பை மேம்படுத்தவோ அல்லது மறுவடிவமைக்கவோ விரும்புகின்றன.இதன் விளைவாக, நடைமுறையில், இந்து-பசுபிக் கட்டுமானம்  குறைந்தபட்சம் இப்போதைக்கு மல்டிபோலராக இருக்கும்.  ஆயினும்கூட, இந்த கருத்தில் இணைக்கப்பட்ட புதிய நாடுகளின் மாறுபட்ட உத்திகள் அதன் சக்திவாய்ந்த சிறப்பையும், நம்பிக்கைக்குரிய எதிர்காலத்தையும் குறிக்கின்றன.

ஒரு புதிய எதிர்பார்ப்பில் இலங்கை

சுதந்திரம் பெற்றதிலிருந்து, இலங்கை பொதுவாக அணிசேரா வெளியுறவுக் கொள்கையை பின்பற்றுகிறது.  மஹிந்த ராஜபக்ஷ ஆட்சியின் பிற்பகுதியில் (2005 முதல் 2015 வரை) சீனாவை நோக்கி ஒரு சிறிய ‘சாய்வு’ இருந்ததாக சிலர் கூறுகிறார்கள்.  ஜனாதிபதி மைத்திரிபால சிரிசேன மற்றும் ரணில் விக்ரமசிங்கவின் நல்லாட்சி கூட்டணி அரசாங்கம், உறவுகளை மறுசீரமைக்க முயற்சித்தது.  அதில் வெற்றியும் கண்டது. ஆரம்ப 100 நாள் வேலைத்திட்ட காலப் பகுதியிலேயே வெற்றி கண்டது.குறிப்பாக ரணில் விக்ரமசிங்கவின் பங்களிப்பும் கொள்கை வகுப்பும் தான் இதற்கு காரணம் என்பது நாம் அறிந்ததே. ஜனாதிபதி கோட்டபய ராஜபக்ஷவின் தற்போதைய நிர்வாகம் நடுநிலையான வெளியுறவுக் கொள்கையை வழிநடத்துவதாக உறுதியளித்துள்ளது, இது இலங்கையை உலகளாவிய சமூகத்தில் மீண்டும் ஒரு மிதமான பாத்திரத்தை வகிக்க அனுமதிக்கும் எனக் கருதப்படுகிறது. இலங்கையின் தேசிய நலனை மேம்படுத்துவதற்காக நட்புடன் நடு நிலையாக தமது சர்வதேச உறவுகளை கையாள எண்ணுகிறது. இலங்கை முதல் முதலாக பிராந்திய ஒத்துழைப்பு விவகார இராஜாங்க அமைச்சை நிறுவி பிராந்திய ஒத்துழைப்பு விடயங்களை கச்சிதமாக கையாள முற்படுவதாக காட்டிக் கொண்டாலும் ஜநாவின் மனித உரிமை பிரேரணையிலிருந்து விலகிக் கொள்வதாக அறிவித்துள்ளது.கோட்டாபய ராஜபக்‌ஷ ஜனாதிபதியவர்கள் எவ்வாறு சர்வதேச தொடர்புகளையும் பொது இராஜதந்திரத்தையும் கையாளப் போகிறார் என்பதை பொருத்திருந்து தான் பார்க்க வேண்டும்.

சர்வதேச சமவாயங்களுக்கு மதிப்பளிக்கும் தன்மை சர்வதேச நிறுவனங்களுடனான தொடர்புகள்,பிராந்தியங்களுடனான தொடர்புகள் எவ்வாறு அமையப் போகின்றன என்பதையும் புதிய ஜனாதிபதியின் வெளிநாட்டுக் கொள்கை நடைமுறையில் கிட்டிய காலங்களில் கண்டு கொள்ளலாம். கால நிலை மாற்றங்களுக்கும் அதனை குறைப்பதற்கான பல் வேறு சர்வதேச ஏற்பாடுகளில் இலங்கை அரசு பங்கேற்றுள்ள தருணத்தில் உள்ளக ரீதியாக நாட்டிற்குள் பாரிய சுற்றுச் சூழல் பாதிப்பையும், முறைதவறிய காடழிப்பு,மணல் அகழ்வு போன்ற விடயங்களை அரச தரப்பு சார் அமைச்சர்கள் பிரதேச மட்ட அரசியல் பிரமுகர்களின் அதிகார பலத்துடன் மேற்கொள்ளப்படுவது துரதிஷ்டமான நிலையாகும்.

இந்து-பசுபிக் ஒரு பிராந்திய கட்டுமானமாக இன்னும் ஆரம்ப கட்டத்தில் இருப்பதால், இலங்கைக்கான அதன் தாக்கங்கள் தெளிவாக புலப்படவில்லை. ஆனால் இலங்கை இந்து-பசுபிக் தலைப்பின் கீழ் உள்ள நாடுகளுடன் ஈடுபட்டுள்ளது, வர்த்தகம், பாதுகாப்பு, சமூக-கலாச்சார மற்றும் உட் கட்டமைப்பு மேம்பாடு போன்ற பகுதிகளில் இந்த முக்கிய சக்திகளுடன் குறிப்பிடத்தக்க இருதரப்பு ஒத்துழைப்பை உள்ளடக்கியது.

அதுமட்டுமல்ல,இந்தியா, சீனா மற்றும் அவுஸ்திரேலியாவுடன் இலங்கை கூட்டு இராணுவ பயிற்சிகளையும், அமெரிக்காவுடன் இராணுவ பயிற்சி திட்டத்தையும் நடத்தியுள்ளது.  இந்த இலக்கை அடைய, இராணுவ, பொருளாதார, நீதித்துறை மற்றும் கல்வித் துறைகளில் ஒரு செயல் திறன் மிக்க பல ஏற்பாடுகளை தொடர இலங்கை விருப்பம் காட்டியுள்ளது.  சுதந்திரமான மற்றும் திறந்த இந்து-பசுபிக் பிராந்தியத்தின் யோசனையை இலங்கை ஆதரித்துள்ளதுடன், கடல்சார் ஒழுங்கை ஊக்குவிப்பதன் மூலம் இந்தியப் பெருங்கடல் பிராந்தியத்தின் பாதுகாப்பையும் செழிப்பையும் பாதுகாக்க வேண்டும் என்பதை வலியுறுத்தியுள்ளது, இது அனைத்து நாடுகளும் உலகளவில் அனுபவிப்பதை உறுதி செய்வதாக அமைந்து காணப்படுகிறது.

பொதுச் சட்டங்கள் மற்றும் விதிமுறைகளை மதித்தல் நெறிமுறை பிராந்திய விழுமியங்களை ஆதரிப்பவராக, இலங்கை 2018 ஆம் ஆண்டில் கொழும்பில் ட்ராக் 1.5 இந்தியப் பெருங்கடல்: எங்கள் எதிர்காலத்தை வரையறுத்தல்’ என்ற தலைப்பில் ஒரு மாநாட்டை ஏற்பாடு செய்தது. இது யு.என்.சி.எல்.ஓ.எஸ். என்ற செயற் திட்டத்தை வலுப்படுத்தி,சுதந்திரம் மற்றும் கடல்சார் குற்றம் போன்ற முக்கிய கொள்கைகளில் ஏதேனும் தவறான புரிதல்களை தெளிவுபடுத்துதலை கலந்துரையாட வாய்ப்பளித்தது.

கடல்சார் பாதுகாப்பு

வளர்ந்து வரும் கடல்சார் பாதுகாப்பு சிக்கல்களால் இந்தியப் பெருங்கடலின் ஸ்திரத்தன்மை அச்சுறுத்தப்படுகிறது.  கடலில் கடற்கொள்ளையர் மற்றும் ஆயுதக் கொள்ளைகளுக்கான பல ஹாட்ஸ்பாட்கள் இப்பகுதியில் உள்ளன, மற்றும் பயங்கரவாத அமைப்புகள் கடல்சார் சொத்துக்களை இலக்காகக் கொண்டுள்ளன, அத்துடன் கடலை இரகசிய பயண வழிமுறையாகப் பயன்படுத்துகின்றன, சில குழுக்கள் நீதியற்ற முறையில்.அதே நேரத்தில், ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட குற்றங்கள்,போதைப்பொருள், ஆயுதங்கள் மற்றும் வனவிலங்குகளை கடத்துவதற்கு நமது மட்டுப்படுத்தப்பட்ட கடல்சார் கள விழிப்புணர்வை தவறவிடுகின்றன.அதே நேரத்தில் மற்ற சக்திகள் சட்டவிரோதமாக, பதிவு செய்யப்படாத மற்றும் முறைப்படுத்தப்படாத (IUU) மீன்பிடித்தல் உள்ளிட்ட கடல் வளங்களை சட்டவிரோதமாக சுரண்டுவதில் ஈடுபடுகின்றன.

வரவிருக்கும் ஆண்டுகளில் காலநிலை மாற்றத்தின் எதிர்பார்க்கப்படும் முடக்கம் பிராந்தியத்தின் ஸ்திரத்தன்மைக்கு கூடுதல் அழுத்தம் கொடுக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.  தீவிரமான வானிலை மற்றும் இயற்கை பேரழிவுகளுக்கு பிராந்திய நாடுகளின் பாதிப்பு ஏற்கனவே நன்கு அங்கீகரிக்கப்பட்டுள்ளது.  இவை தீவிரமடைகையில், பாரிய அளவில் இடமாற்றம் செய்வதற்கான ஆபத்து, உணவு மற்றும் மனித பாதுகாப்பு பிரச்சினைகள், அதிகரித்து வரும் சட்டம் மற்றும் கடல், கடலோர மண்டல பேரழிவுகள் மற்றும் உள்ளூர் மோதல்களின் வாய்ப்புகள் அனைத்தும் பாதுகாப்பு சவால்களை அதிகரிக்கும்.  கூட்டு மற்றும் கூட்டுறவு பாதுகாப்பு பதில்கள் முன்னர் அனுபவித்த எதையும் விட மிக அதிகமான அளவிலும் கால அளவிலும் தேவைப்படும்.  மனிதாபிமான உதவி மற்றும் பேரழிவு நிவாரண நடவடிக்கைகளுக்கான விரிவாக்க தேவைகள் இதில் அடங்கும்.

ஒரு தீவு தேசமாக, அதிக செழிப்பை அடைவதற்கு அமைதியான கடல் சூழலின் முக்கியத்துவத்தை இலங்கை நீண்ட காலமாக அங்கீகரித்துள்ளது.  1973 ஆம் ஆண்டில் இலங்கையின் கடல் சட்டம் குறித்த ஐ.நா. மாநாட்டின் தலைவரால் இது நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது, இது கடல் சட்டம் குறித்த மூன்றாவது ஐ.நா. மாநாட்டை ஏற்க வழிவகுத்தது.  இது பிராந்தியத்தில் ஒரு முக்கிய வர்த்தக மையமாக மாற இலங்கையின் அபிலாஷைகளால் இயக்கப்படுகிறது, மேலும் இது இந்த நோக்கத்திற்காக வேறு பல முயற்சிகளை மேற்கொண்டு வருகிறது.

இலங்கை இந்து-பசுபிக் பிராந்தியத்தின் முக்கிய சக்திகளுடன் இருதரப்பு மற்றும் பலதரப்பு பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பை நன்கு நிறுவியுள்ளதுடன் பிராந்திய ஒருங்கிணைப்புக்கு ஆழ்ந்த ஒத்துழைப்பில் ஈடுபட தயாராக உள்ளது.  இலங்கை இந்தியா, சீனா மற்றும் அவுஸ்திரேலியாவுடன் கூட்டு இராணுவப் பயிற்சிகளை நடத்தியதுடன், அமெரிக்காவுடன் பரிமாற்ற இராணுவ பயிற்சித் திட்டத்தையும் கொண்டுள்ளது.  சமீப ஆண்டுகளில், ஆசிய புவிசார் அரசியல் பற்றிய விவாதத்தில் இலங்கை அதிக ஈடுபாடு கொண்ட பங்கை வகிக்கத் தொடங்கியது.  கடல்சார் பாதுகாப்பு குறித்த வருடாந்த  காலி  உரையாடல் மற்றும் கொழும்பில் நடைபெற்ற மாநாடுகள், இந்து-பசுபிக் கடலில் நீர் தொடர்பான சட்டத்தின் மேம்பட்ட ஆதரவாளராக இலங்கையை தகைமைப்படுத்த முந்தைய அரசாங்கம் முயன்றது.

இந்தியப் பெருங்கடல் ரிம் அசோசியேஷன் (ஐ.ஓ.ஆர்.ஏ) போன்ற பிற பிராந்திய குழுக்களுடன் இலங்கை கடல்சார் பாதுகாப்பு மற்றும் பாதுகாப்பு தொடர்பான அதன் செயற்குழுவின் முதன்மை ஒருங்கிணைப்பாளராகவும், ஷாங்காய் ஒத்துழைப்பு அமைப்பின் (எஸ்சிஓ) உரையாடல் பங்காளராகவும் ஈடுபட்டுள்ளது.  பல துறை தொழில்நுட்ப மற்றும் பொருளாதார ஒத்துழைப்புக்கான (பிம்ஸ்டெக்) வங்காள விரிகுடா முன்முயற்சியின் தற்போதைய தலைவராகவும் இலங்கை உள்ளது.

கடல்சார் பாதுகாப்பு தொடர்பான இந்தியப் பெருங்கடல் ரிம் அசோசியேஷன் (ஐ.ஓ.ஆர்.ஏ) செயற்குழுவின் முதன்மை ஒருங்கிணைப்பாளராக, இலங்கை கொழும்பில் நடைபெற்ற முதல் செயற்குழுக் கூட்டத்திற்குத் தலைமை தாங்கி, மூன்று முக்கிய நோக்கங்களின் அடிப்படையில் இரண்டு வருட ஆரம்ப காலத்திற்கான வேலைத் திட்டத்தை நிறைவு செய்தது., ஒரு கூட்டு IORA கடல்சார் பாதுகாப்பு மற்றும் பாதுகாப்பு கட்டமைப்பிற்கான அடித்தளத்தை உருவாக்குதல், கடல்சார் பாதுகாப்பு மற்றும் பாதுகாப்பு குறித்த ஒருங்கிணைந்த கொள்கை அணுகுமுறையை நிறுவுதல் மற்றும் தற்போதுள்ள வளர்ந்து வரும் பிரச்சினைகளுக்கு தீர்வு காண IORA இல் கடல்சார் பாதுகாப்பு மற்றும் பாதுகாப்பிற்கான ஒருங்கிணைந்த பிராந்திய பார்வையை நிறுவுதல் இதில் முதன்மை பெறுகிறது.

திருட்டுக்கு எதிர்ப்பு தெரிவித்தல் மற்றும் தேடல் மற்றும் மீட்பு நடவடிக்கைகள் தொடர்பான திறன் மேம்பாட்டில் உறுப்பு நாடுகளை ஆதரிப்பதற்கும் குறிப்பிட்ட எம்.எஸ்.எஸ் சவால்களுடன் தொடர்புடைய ஆராய்ச்சிகளில் ஈடுபடுவதற்கும் தெற்கில் ஒரு பிராந்திய கடல்சார் தகவல் இணைவு மையத்தை அமைப்பதில் உதவுவதற்கும் இலங்கை முன்வந்துள்ளது.  மடகாஸ்கர் மற்றும் சிங்கப்பூரில் இதே போன்ற மையங்களை பூர்த்தி செய்ய இலங்கை, அமெரிக்கா, ஜப்பான், அவுஸ்திரேலியா மற்றும் இந்தியா இடையேயான பல் பக்க பாதுகாப்பு உரையாடல் (QUAD), ஆலோசனைகளின் மூலம் ஊக்குவிக்க முற்படும் பாதுகாப்பு நோக்கங்களைப் பற்றி விவாதிப்பதில் தொடர்ந்து ஆர்வம் காட்டி வருகிறது. இந்து பசுபிக்கில் சீனாவின் வளர்ந்து வரும் உறுதிப்பாட்டிற்கு எதிராக QUAD இன் ஒருங்கிணைந்த தீர்மானத்தில் அமெரிக்கா உள்ளடக்கமாகத் தெரிகிறது.

QUAD மற்றும் சீனா இரண்டும் ஒரே மாதிரியான கடல்சார் பாதுகாப்புக் கொள்கைகளை நிறுவியுள்ளன, மேலும் பிராந்தியத்தில் செல்வாக்கை செலுத்துவதற்கான நோக்கத்தையும் நிரூபிக்கின்றன, எனவே அக்கறைசார் ஒருங்கிணைப்பு மற்றும் அக்கறைசார் மோதல் ஆகியன இரண்டு நாட்டிற்கும் ஏற்பட இடமுண்டு.

ஏழு தசாப்தங்களாக இலங்கை அனைத்து QUAD நாடுகளுடனும் தடையின்றி மற்றும் நல்லுறவு கொண்ட இராஜதந்திர உறவுகளைக் கொண்டுள்ளது. இந்த நாடுகள் இலங்கையில் திட்டமிடப்பட்ட இந்து-பசுபிக் பிராந்தியத்திற்குள் பெரும் மூலோபாய மற்றும் புவியியல் முக்கியத்துவத்தைக் காண்பிக்கின்றன. இந்து-பசுபிக் பகுதி மூலோபாய மற்றும் வணிக ரீதியாக முக்கியமான கடல் பாதைகளைக் கொண்டுள்ளது.

வர்த்தகம்

இந்தியப் பெருங்கடல் வழியாக வரலாற்று வர்த்தக வழிகள் உலகளாவிய பொருளாதாரத்தின் உயிர்நாடியாகக் காணப்பட்டன. பல நூற்றாண்டுகளாக அதன் நேரடி நாடுகளை இணைத்துள்ளன.  இன்று, ஆசியாவின் பொருளாதார உயர்வு இந்தியப் பெருங்கடலை உலகின் பரபரப்பான கிழக்கு-மேற்கு வர்த்தக தாழ்வாரங்களில் ஒன்றாக மாற்றியுள்ளது, இது உலகளாவிய எண்ணெய் ஏற்றுமதிகளில் மூன்றில் இரண்டு பங்கையும் மொத்த சரக்குகள் போக்குவரத்தில் மூன்றில் ஒரு பகுதியையும் கொண்டுள்ளது.  மேலும் 80% க்கும் மேற்பட்ட இணைய போக்குவரத்து இந்திய பெருங்கடலில் உள்ளது. கடலுக்கடியில் உள்ள கேபிள்களைப் பயன்படுத்தி மாற்றப்படுகிறது, இது வளர்ந்து வரும் டிஜிட்டல் பொருளாதாரத்தின் உந்து சக்தியாக செயல்படுகிறது.

இந்தியப் பெருங்கடல் உலகப் பொருளாதாரத்தின் ஒரு முக்கிய மையமாக அதன் சொந்த உரிமையாக மாறும் நிலையில், அதன் மக்கள்தொகை, உலக மக்கள்தொகையில் 35% வசிக்கின்றனர்.மேலும் 2017 ஆம் ஆண்டில் உலகளாவிய மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் ஐந்தில் ஒரு பங்கைக் கொண்டுள்ளன.அத்துடன்  உலக பொருட்கள் வர்த்தகத்தில் 13% க்கும் அதிகமானவை.  2025 ஆம் ஆண்டளவில், இப்பகுதி உலகின் பொருளாதார உற்பத்தியில் கால் பகுதியிலும் அதன் வர்த்தகத்தின் 15% மூலமாகவும் இருக்கக்கூடும் என்று மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது. இந்த வளமான எதிர்காலம் கடலுடன் பிரிக்க முடியாத வகையில் இணைக்கப்படும், சுற்றுலா, மீன்பிடித்தல் மற்றும் பிற வளங்களை பிரித்தெடுத்தல், அத்துடன் வர்த்தகம் மற்றும் யோசனைகளின் கேரியராக அதன் முக்கிய பங்கு அமைந்து காணப்படும். இவை அனைத்தின் உயிர்வாழ்வும் பிராந்திய ஸ்திரத்தன்மையைப் பொறுத்தது.

இப்பகுதி உலகளாவிய பொருளாதாரத்தின் வளர்ச்சிக் கம்பமாக இருப்பதால், பிராந்தியத்தின் ஒரு சுவாரஸ்யமான பண்பு நாடுகளின் பொருளாதார நிலைகளில் அதன் பன்முகத்தன்மையை வெளிப்படுத்துவதாகவுள்ளது.இப்பகுதியில் உலகின் மிக வளர்ந்த நாடுகளான அமெரிக்கா மற்றும் ஜப்பான் ஆகியவை அடங்கும், இதில் வளரும் மற்றும் குறைந்த வளர்ச்சியடைந்த நாடுகளும் உள்ளன.  இது வடக்கு-தெற்கு ஒத்துழைப்பை ஊக்குவிக்கும் அதே வேளையில் அதிக தெற்கு-தெற்கு ஒத்துழைப்பை ஊக்குவிக்கிறது.  இந்து-பசுபிக் பிராந்தியத்திற்குள் ஆசியான் உள்ளிட்ட சில முக்கியமான பிராந்திய வர்த்தக முகாம்களும் உள்ளன.  இவற்றில் பல பொருட்கள் மற்றும் சேவைகள் இரண்டையும் குறிவைத்து தங்களது சொந்த சுதந்திர வர்த்தக ஒப்பந்தங்களை செயல்படுத்தி மூலோபாயமாக செயற்படுகின்றன.

இலங்கையின் மொத்த வர்த்தகத்தில் கிட்டத்தட்ட 60% இந்து-பசுபிக் நாடுகளின் முக்கிய சக்திகளுடன் நடைபெறுகிறது.  இந்த நாடுகளுடன் இலங்கை தனது வர்த்தக தொடர்புகளை விரிவுபடுத்துகிறது.  சிங்கப்பூருடனான சமீபத்தில் முடிவடைந்த எஃப்.டி.ஏ, ஆசியான் மற்றும் பிராந்திய விரிவான பொருளாதார கூட்டு (ஆர்.சி.இ.பி.),இலங்கை தற்போது சீனா, தாய்லாந்து உள்ளிட்ட பிற முக்கிய பிராந்திய பொருளாதாரங்களுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்தி வருகிறது.

ஆசியா மற்றும் பசுபிக் நகரங்களில் நகரமயமாக்கலின் வேகம் மற்றும் நோக்கம் முன்னோடியில்லாதது.  1980 மற்றும் 2010 க்கு இடையில், பிராந்தியத்தின் நகரங்கள் சுமார் ஒரு பில்லியன் மக்களால் வளர்ந்தன.  2040 க்குள் அவர்கள் இன்னும் ஒரு பில்லியனைச் சேர்ப்பார்கள் என்று ஐக்கிய நாடுகளின் கணிப்புகள் காட்டுகின்றன. ஆசிய-பசுபிக் பிராந்தியத்தில் 17 மெகாசிட்டிகள் உள்ளன, அவற்றில் மூன்று உலகின் மிகப்பெரியன.டோக்கியோ, டெல்லி மற்றும் ஷாங்காய் அவைகளாகும்.2030 ஆம் ஆண்டளவில் இப்பகுதியில் 22 மெகாசிட்டிகளுக்குக் குறையாது என்று கணிக்கப்பட்டுள்ளது. ஆயினும், வளர்ச்சியின் ஏற்றத்தாழ்வுகள் பாதிக்கப்படக்கூடிய மக்களை உருவாக்கியுள்ளன, அவை இப்பகுதியில் ஸ்திரமின்மைக்குள்ளான விளைவைக் கொண்டிருக்கக்கூடும் என சுட்டிக்காட்டப்படுகிறது.

சீனாவின் பட்டுப் பாதை முன்முயற்சி மற்றும் சமீபத்தில் இயற்றப்பட்ட பில்ட் சட்டம் ஆகியவை பிராந்தியத்தில் இரண்டு முக்கிய வளர்ச்சித் திட்டங்களாகும்.  பில்ட் சட்டம் ஒரு புதிய அமெரிக்க சர்வதேச அபிவிருத்தி நிதிக் கழகத்தை நிறுவுகிறது, இது அமெரிக்க வளர்ச்சி நிதி திறனை 60 பில்லியன் டாலராக இரட்டிப்பாக்குகிறது.  அமெரிக்க வெளிநாட்டு தனியார் முதலீட்டுக் கழகம் (OPIC), சர்வதேச ஒத்துழைப்புக்கான ஜப்பான் வங்கி (JBIC) மற்றும் அவுஸ்திரேலியாவின் வெளியுறவு மற்றும் வர்த்தகத் துறை (DFAT) மற்றும் ஏற்றுமதி நிதி மற்றும் காப்பீட்டுக் கழகம் (EFIC) ஆகியவை ஒத்துழைப்பை மேம்படுத்துவதற்கான புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டுள்ளன.  இந்து-பசுபிக் நாட்டில் தனியார் முதலீட்டைத் திரட்டுவதில் அமெரிக்காவின் அணுகுமுறை, சீனாவைப் போலவே, தனிப்பட்ட நாடுகளுடன் இருதரப்பிலும் கையாள்வதோடு, ஆசியான் போன்ற பிராந்திய முகாம்களிலும் ஈடுபடுகிறது. அமெரிக்க அரசாங்கம் நீண்ட காலமாக பெரிய அளவிலான ‘கடினமான’ உட் கட்டமைப்பு திட்டங்களுக்கு நிதியளிப்பதில் இருந்து விலகியுள்ளது, ஆனால் அமெரிக்க நிறுவனங்களும் தனிப்பட்ட நிபுணர்களும் சேவைகளின் வடிவத்தில் ‘மென்மையான’ உட் கட்டமைப்பை வழங்க தகுதியுடையவர்கள் போல் காட்டிக் கொள்கிறது.

அமெரிக்க நிறுவனங்கள் டிஜிட்டல் இணைப்பு, லாஜிஸ்டிக் மேலாண்மை, எரிசக்தி மற்றும் திட்ட வடிவமைப்பு ஆகிய துறைகளில் இறங்குவதற்கு நன்கு திட்டமிட்டுள்ளன. இது அமெரிக்காவும் அதன் கூட்டாளர்களும் இந்த திட்டங்களை வர்த்தக மற்றும் மேம்பாட்டுக்கு வசதியாக மாறும் பொருளாதார சமூகங்களாக மாற்ற அனுமதிக்கும் எண்ணப்பாட்டிலாகும்.

மூன்று தசாப்த கால உள்நாட்டு மோதலின் விளைவாக ஏற்பட்ட மிக மோசமான பொருளாதார வளர்ச்சியையும், மிகச் சமீபத்திய ஈஸ்டர் பயங்கரவாத தாக்குதலின் விளைவுகளையும் இலங்கை புரிந்து கொள்ளும்போது, ​​அதிகமான உள்நாட்டு எதிர்பார்ப்புகள், ஈடுபாட்டுடன் கூடிய உட் கட்டமைப்பு பரிவர்த்தனை மற்றும் உதவி ரீதியான வலையமைப்பு மற்றும் அபிவிருத்திக்கு வழிவகுக்கும் முதலீடுகளின் சிறந்த பயன்பாடு (பில்ட்) சட்டம் ஆகியவற்றின் மூலம் நிலையான உட் கட்டமைப்பை முன்னேற்றுவதற்கான பி.ஆர்.ஐ மற்றும் அமெரிக்க அரசாங்கத்தின் முயற்சிகள் போன்ற பிராந்திய திட்டங்களிலிருந்து இலங்கை பயனடைய முயற்சிக்க வேண்டும்.  டிஜிட்டல் இணைப்பு மற்றும் சைபர் பாதுகாப்பு கூட்டிணைவு மூலம் அமெரிக்க தொழில்நுட்ப ஏற்றுமதிக்கான வாய்ப்புகளை விரிவுபடுத்துதல் உள்ளிட்ட பல மேம்பாட்டுத் திட்டங்களுக்கான உதவிகளும் இதில் அடங்கும்.  இலங்கை அரசாங்கம் இந்தியப் பெருங்கடல் பிராந்தியத்தின் வர்த்தக மற்றும் கடல் மையமாக இலங்கையை வளர்ப்பதில் மிகுந்த அக்கறை காட்டியுள்ளதை அவதானித்தாலும் இதை அடைய, அதன் உள்கட்டமைப்பை விரிவுபடுத்துவதற்கும் மேம்படுத்துவதற்கும் கணிசமான தேவை உள்ளது.  ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்‌ஷ வின் நடுநிலை கொள்கையைப் பொறுத்தே இது அமையும்.இலங்கை சிறிய-நாடு மூலோபாயத்திற்கு இணங்க, பட்டுப்பாதை முன்முயற்சி (பிஆர்ஐ) மற்றும் ஆசிய உட் கட்டமைப்பு முதலீட்டு வங்கி (ஏஐஐபி) போன்ற பிற தொடர்புடைய நிறுவனங்களில் இது உட்பொதிந்துள்ளது. அமெரிக்க மிலேனியம் சவால்கள் கூட்டுத்தாபனம்  (எம்.சி.சி) வழங்க திட்டமிட்டுள்ள 480 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர் மானியத்திலிருந்தும் இலங்கை பயனடையவுள்ளது. இது தனியார் துறையின் பொருளாதார வளர்ச்சியையும் முதலீட்டையும் ஊக்குவிக்கும் திட்டங்களில் முதலீடு செய்ய எதிர்பார்க்கிறது.

பி.ஆர்.ஐ திட்டங்களில் சீன முதலீடுகள் இலங்கைக்கு புவிசார் அரசியல் தாக்கங்களுடன் அதிகரித்துள்ளன.  கடல்சார் பட்டுப் பாதையில் இலங்கையின் மூலோபாய இருப்பிடம் மற்றும் முந்தைய ஆட்சியின் பிற்பகுதியில் சீன செல்வாக்கு ஆகியவற்றைக் கருத்தில் கொண்டு, இலங்கையில் சீனாவின் பட்டுப்பாதை முன்முயற்சியில் இலங்கையில் குறைந்தது ஆறு பெரிய திட்டங்களுடன் அதிக ஈடுபாடு இலங்கையிலுள்ளது. அவற்றில் 1.4 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர் ஆரம்ப முதலீட்டைக் கொண்ட கொழும்பு துறைமுக நகரமும், மொத்தமாக 15 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர் முதலீடு செய்யப்படும், மற்றும் ஹம்பாந்தோட்டை துறைமுகம் மற்றும் தொழில்துறை மண்டலம் ஆகியவை 1.1 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர் ஆரம்ப முதலீட்டைக் கொண்டுள்ளன. இலங்கை  அதன் உட் கட்டமைப்பை மேம்படுத்துவதில் பிற பிராந்திய சக்திகளுடன் கூட்டுச்சேரவும் பார்க்கிறது.  இந்த நோக்கத்திற்காக மத்தள ராஜபக்ஷ சர்வதேச விமான நிலையத்தின் செயல்பாட்டு நடவடிக்கைகளை மேம்படுத்துவதற்கான திட்டங்களை செயல்படுத்துவதில் மேலும் நடவடிக்கை எடுக்க அமைச்சரவை ஒப்புதல் வழங்கப்பட்டது.

ஜப்பான் இலங்கையின் மிகப்பெரிய இருதரப்பு நன்கொடையாளர்களில் ஒருவராக இருந்து வருகிறது, எனவே அது அதன் முக்கிய வளர்ச்சி பங்காளிகளில் ஒருவராகும்.  2016 ஆம் ஆண்டில் இருதரப்பு வர்த்தகத்தின் அளவு 971.6 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களை எட்டியது. ஏப்ரல் 2017 இல், திருகோணமலை துறைமுகத்தை மேம்படுத்த 9.46 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களை முதலீடு செய்வதற்கான தனது முடிவை ஜப்பான் அறிவித்தது.

இலங்கை கவனம் செலுத்த வேண்டிய பகுதி.

இலங்கை இந்த முன் முயற்சிகளிலிருந்து பயனடையத் தயாராக இருக்கும்போது, ​​அதன் மூலோபாய இருப்பிடம் காரணமாக, சீனாவின் பட்டுப்பாதை முன் முயற்சி மற்றும் QUAD நாடுகளால் (அமெரிக்கா, இந்தியா, ஜப்பான் மற்றும் அவுஸ்திரேலியா)தொடங்கப்பட்ட இலவச மற்றும் திறந்த இந்து-பசுபிக் கருத்து உள்ளிட்ட முக்கிய சக்திகளுக்கு இடையிலான மூலோபாய போட்டிகளுக்கான இடமாக இலங்கை மாறியுள்ளது.  .  ஜனாதிபதி ராஜபக்சவின் தற்போதைய நிர்வாகம் இலங்கையின் தேசிய நலன்களை பாரம்பரிய நட்பு அல்லாத வெளியுறவுக் கொள்கையில் உள்ள அனைவருடனும் நட்புடன் தொடர்வதற்கு ஆர்வம் காட்டுகிறது. தற்போதைய அரசாங்கம் இந்தியா, சீனா மற்றும் அமெரிக்காவின் செல்வாக்கை சமநிலைப்படுத்தி, இன்னும் சீரமைக்கப்படாத வெளியுறவுக் கொள்கை கட்டமைப்பைக் காட்டி நிற்கிறது.  இந்து-பசுபிக் உலகளாவிய புவிசார் மூலோபாய தன்மையைக் கருத்தில் கொண்டு, இந்து-பசுபிக் மூலோபாயத்தை வகுப்பதில் இலங்கை முக்கிய பங்கு வகிக்க வாய்ப்பில்லை.  ஆயினும்கூட, இந்து-பசுபிக் நாட்டின் முக்கிய நாடுகளுடனான இலங்கையின் நெருங்கிய உறவுகள் உட் கட்டமைப்பு மேம்பாடு, வர்த்தகம், பாதுகாப்பு மற்றும் பொது மக்கள் தொடர்பு போன்ற பகுதிகளில் நன்மைகளைப் பெறுவதற்கான வாய்ப்பை வழங்கும்.

பிராந்தியத்தின் சக்தி சமநிலையின் இயக்கவியல், இந்தியப் பெருங்கடல் பிராந்தியத்தை பாரம்பரிய சக்திகளுக்கும் வளர்ந்து வரும் சக்திகளுக்கும் மறுசீரமைக்கப்பட்ட மூலோபாய மனநிலையின் அரங்காக விரைவாக மாற்றுகிறது.  பிராந்திய புவிசார் அரசியலில் மிகவும் செயலூக்கமான பாத்திரத்தின் மூலம் இலங்கை பிராந்தியத்தில் தனக்கென ஒரு புதிய பாடத்திட்டத்தை பட்டியலிடுகையலிட்டு இலங்கை இந்து-பசுபிக் அணுகுமுறையை தானாக வகுக்க வேண்டியது அவசியம், அதே நேரத்தில் மற்ற பிராந்திய மற்றும் உலகளாவிய சக்திகளை சமப்படுத்தாமல்  இலங்கை தனிமையில் முன்னேற முடியாது.  நாங்கள் அவ்வாறு செய்ய முயற்சித்தால், தெற்காசிய பிராந்தியத்திற்குள்  தொடர்ந்தும் தாமாகவே நம்மைப் பூட்டிக் கொள்வோம். ஆகவே வெளிப்படையான பல் பக்க பங்காளர்களை இணைத்துக் கொள்ளும் விதமாக இலங்கையின் தற்போதைய அரசாங்கம் தமது வெளிவிவகார கொள்கையை நடைமுறைப்படுத்த வேண்டும்.சர்வதேச சட்டங்களை மதிக்க வேண்டும்,மிகைத்த,ஒரு தலைபட்ச, இனத்துவ  உள்ளக அதிகார மனோபாவத்திலிருந்து அரசாங்கம் விடுபட வேண்டும்.இராஜதந்திர மரபுரிமைகளுக்கு மதிப்பளிக்க வேண்டும்.குறுகிய தேசிய வாதத்தை முதலீடாகக் கொண்ட ஆட்சியில் பல் பக்க ஒத்துழைப்பை பெறுவதற்கு அர்ப்பணிக்கும் ஆற்றல் குறைவாகவே காணப்படும்.இது வெளி விவகார செயற்பாடுகளையும் பாதிக்கும்.இந்து பசுபிக் திட்டத்திலிருந்து இலங்கையை விடுவிக்காமலிருக்க இலங்கை தொடர்ந்தும் மூலோபாயமாக செயற்பட வேண்டும்.